da replied

2 weeks ago

maxbetอันเดรส อิเนียสต้าโพสต์จดหมายสั่งลาแฟนบอลและเพื่อนร่วมทีมชาติ หลังเขาตัดสินใจรีไทร์จากการรับใช้สเปนที่ตกรอบฟุตบอลโลก 2018 ด้วยความพ่ายแพ้ต่อรัสเซียสเปนแพ้ให้กับเจ้าภาพรัสเซียในการดวลจุดโทษเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา พร้อมกับเป็นเกมนัดรูดม่านเส้นทางการรับใช้ชาติของอิเนียสต้าด้วดาวเตะวัย 34 ปีที่ย้ายไปอยู่กับวิสเซล โกเบในญี่ปุ่นเมื่อเดือนพฤษภาคม ได้กล่าวขอบคุณแฟนบอลและพูดถึงช่วงเวลาที่เขาเล่นกับ”กระทิงดุ”อิเนียสต้าโพสต์ว่า “14 ปีก่อนผมลงสนามในนามทีมชาติเป็นหนแรก ผมอายุแค่ 15 ปี ผมจะไม่มีทางลืมช่วงเวลานั้นเลย มันเป็นฝันของผมที่ได้ปกป้องสีเสื้อของประเทศผมเอง”เป็นสิ่งที่พิเศษมาก ไม่ใช่เพียงแค่ความฝันเท่านั้นแต่ยังเป็นความรับผิดชอบที่ยิ่งใหญ่ด้วย ผมพยายามทำให้ตัวเองตระหนักว่ามันมีความหมายยังไงและพยายามทุ่มเทอย่างเต็มที่อยู่ตลอดเพื่อทำให้ตัวผมเองภูมิใจ”“ผมว่าผมโชคดีที่ได้ใช้ชีวิตอยู่ในช่วงที่ดีที่สุดของทีมชาติเรา เป็นยุคที่เต็มไปด้วยนักเตะยอดเยี่ยมมากมายแถมยังยอดเยี่ยมในทุกๆด้าน เราประสบความสำเร็จเป็นอย่างยิ่ง, หลายๆสิ่งที่เราทุกคนใฝ่ฝันกันมาแต่เด็ก, แต่ยังเป็นช่วงที่มีความผิดหวังและยากลำบากอย่างยิ่งด้วยเช่นกัน”“ถึงทุกคน ขอขอบคุณที่ทำให้ผมเป็นเพื่อนร่วมทีมและเป็นนักเตะที่ดีกว่าเดิม เป็นเรื่องน่ายินดีที่ได้แบ่งปันช่วงเวลาหลายปีเหล่านี้กับคุณ”“ตอนนี้เป็นเวลาที่จะถอยออกมา ไม่ใช่การตัดสินใจที่ง่ายหรอก กลับกันแล้วผมครุ่นคิดอย่างหนักตลอดช่วงเวลาหลายเดือนที่ผ่านมา ภาพมายาและความปรารถนาที่จะเล่นต่อไปนั้นมีอยู่เต็มเปี่ยมแต่ผมก็บอกเสมอว่าผมจะทำสิ่งที่ดีที่สุดให้กับทีมชาติ”“อนาคตช่างน่าตื่นเต้น เต็มไปด้วยนักเตะอันไม่น่าเชื่อซึ่งต่อจากนี้จะได้รับแรงสนับสนุนจากผมอย่างเต็มที่ ผมไม่มีความกังขาเลยว่าสิ่งที่จะเกิดขึ้นในอนาคตจะเต็มไปด้วยสิ่งวิเศษ”อิเนียสต้าผ่านการติดทีมชาติสเปนมา 131 นัดยิงไป 13 ประตูรวมถึงประตูชัยในฟุตบอลโลก 2010 นัดชิงชนะเลิศที่เจอกับฮอลแลนด์นอกจากการคว้าแชมป์โลกในปี 2010 แล้วอิเนียสต้ายังผ่านการคว้าแชมป์ยูโรมาอีกสองสมัยในปี 2008 และปี 2012
Please log in to post a reply.